image product otc

OTC - Tydol - Thuốc giảm đau, hạ sốt - Tydol 650

THÀNH PHẦN: Mỗi viên nén dài bao phim chứa

– Hoạt chất: Paracetamol 650 mg

– Tá dược: Tinh bột ngô, tinh bột hồ hóa, methyl hydroxybenzoat, talc, magnesi stearat, povidon K30, natri starch glycolat, colloidal silicon dioxyd, gelatin, opadry II white.


TRÌNH BÀY

Vỉ 10 viên nén dài bao phim. Hộp 1 vỉ và hộp 10 vỉ.


CHỈ ĐỊNH:

Paracetamol  là một thuốc giảm đau và hạ sốt

Paracetamol  được chỉ định trong:

– Hạ sốt

– Điều trị các cơn đau nhẹ đến trung bình gồm: nhức đầu, đau do cảm lạnh và cảm cúm, đau họng, đau do hành kinh, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau răng, đau nửa đầu (migraine), đau do viêm xương khớp.


SỬ DỤNG VÀ LIỀU DÙNG:

Dùng đường uống.

Liều dùng: Uống thuốc cách mỗi 4-6 giờ nếu cần

– Người lớn: uống 1 viên. Không dùng quá 6 viên/ 24 giờ.

– Trẻ em từ 7 đến 12 tuổi: uống ½ viên. Không dùng quá 3 viên/ 24 giờ

Khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống: 4 giờ.

Lưu ý: Không dùng thuốc để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn và quá 5 ngày ở trẻ em,  hoặc sốt cao (39,5oC) quá 3 ngày trừ khi có chỉ định của bác sĩ.


CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

Bệnh nhân mẫn cảm (quá mẫn) với Paracetamol. Người bệnh thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thận. Người thiếu hụt G6PD; suy chức năng gan.


CHÚ Ý VÀ THẬN TRỌNG:

Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu các triệu chứng không thuyên giảm hoặc trong trường hợp người bệnh bị suy gan hoặc suy thận nặng.

Một số chế phẩm kết hợp với sulfit gây phản ứng dị ứng. Người bị phenylceton-niệu, người có bệnh thiếu máu từ trước, người uống nhiều rượu.

Không dùng với các thuốc khác có chứa Paracetamol.


DÙNG THUỐC CHO PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ ĐANG CHO CON BÚ:

Paracetamol thuộc về phân nhóm B.

Các nghiên cứu trên động vật không phát hiện bất cứ nguy hại nào đến sự mang thai và sự phát triển của phôi thai-bào thai. Các nghiên cứu trên người chưa thấy có những biểu hiện có hại cho mẹ và trẻ đang bú mẹ. Chỉ dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết.

Tác động của thuốc khi lái xe và vận hành máy móc: Không ảnh hưởng.


TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:

Dùng liều cao, kéo dài có thể gây suy tế bào gan.

Nổi mẩn da và phản ứng dị ứng khác hiếm khi xảy ra.

Ở một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

Thông báo cho thầy thuốc những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.


TƯƠNG TÁC THUỐC:

Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.

Dùng đồng thời paracetamol và phenothiazin có khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.

Uống quá nhiều rượu và dài ngày làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.

Các thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid có thể làm tăng độc tính của paracetamol trên gan.


QUÁ LIỀU:

Triệu chứng: buồn nôn, ói mửa, chán ăn, xanh xao, đau bụng.

Dùng quá liều paracetamol có thể gây suy gan. Dùng liều quá cao, trên 10 g ở người lớn (liều thấp hơn ở người nghiện rượu) và trên 150 mg/kg thể trọng ở trẻ em, dùng liều đơn có thể gây phân hủy tế bào gan đưa đến hoại tử hoàn toàn và không hồi phục, nhiễm toan chuyển hóa, bệnh lý não dẫn đến hôn mê hoặc tử vong.

Xử trí cấp cứu:

Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Khi nhiễm độc nặng, điều quan trọng là phải điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl, có lẽ tác động một phần do bổ sung dự trữ glutathion ở gan.

N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Ðiều trị với N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Chấm dứt điều trị nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp.


BẢO QUẢN:

Ở nhiệt độ từ 150C đến 300C.


HẠN DÙNG:

48 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng thuốc quá hạn sử dụng.